കരിമ്പിന് പിന്നാലെ പടിഞ്ഞാറൻ യുപിയിലെ മീററ്റും ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് കൃഷിയിലേക്ക് തിരിഞ്ഞിരിക്കുകയാണ്. യോഗി സർക്കാർ ഇൻഡസ്ട്രിയൽ മിഷന്റെ പുതിയ സംരംഭം മീററ്റിൽ ആരംഭിച്ചു. കരിമ്പ് പോലെ, ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് പഞ്ചസാര ഉത്പാദിപ്പിക്കാൻ കൃഷി ചെയ്യുന്നു.

പടിഞ്ഞാറൻ മേഖലയിലെ കർഷകർക്ക് പരമ്പരാഗത കൃഷിക്കൊപ്പം ആധുനിക കൃഷിയും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനായി സർക്കാർ ഒരു വലിയ വ്യാവസായിക മിഷൻ കാമ്പെയ്‌ൻ നടത്തുന്നു. കർഷകർക്ക് ഗ്രാന്റുകൾ നൽകുന്നുണ്ട്. ഇത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ കർഷകർ തങ്ങളുടെ വരുമാനം ഇരട്ടിയാക്കാൻ ഹോർട്ടികൾച്ചറിലേക്ക് തിരിയാൻ തുടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്.

കേരള സ്പീക്ക്സിനെ പിൻതുടരാനും വാട്സ് അപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകാനും ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക. Whatsapp Group |Telegram Group

കരിമ്പ് കൃഷിക്ക് പേരുകേട്ടതിനാൽ പടിഞ്ഞാറൻ ഉത്തർപ്രദേശ് പഞ്ചസാര പാത്രം എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു. കരിമ്പിന് ശേഷം ഇനി ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് കൃഷിയുടെ ഊഴമാണ് പ്രദേശത്തെ കർഷകർക്ക്ഇതിനായി സർക്കാർ പ്രത്യേക ഗ്രാന്റും നൽകുന്നുണ്ട്.

തലമുറകളായി കൈമാറി വരുന്ന കരിമ്പ് കൃഷിക്കൊപ്പം ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് കൃഷിയും ആരംഭിച്ചിരിക്കുകയാണ് മീററ്റിലെ പുരോഗമന കർഷകർ. ഇവിടെ നിന്നുള്ള കർഷകനായ സച്ചിൻ മാവാന പ്രദേശത്തെ ഭൈൻസ ഗ്രാമത്തിലാണ് ഈ കൃഷി ആരംഭിച്ചിരിക്കുന്നത്. കഴിഞ്ഞ വർഷം ഏപ്രിലിൽ ഗുജറാത്തിൽ നിന്ന് 1600 തൈകൾ കൊണ്ടുവന്ന് ഒരേക്കറിൽ നട്ടതായി അദ്ദേഹം പറയുന്നു.

ഒരേക്കറിൽ 400 തൂണുകൾ സ്ഥാപിച്ച് ഓരോ തൂണിലും നാല് കള്ളിച്ചെടികൾ നട്ടുപിടിപ്പിച്ചു. ഇത് പൂവിട്ടു തുടങ്ങി ചുരുങ്ങിയ സമയത്തിനുള്ളിൽ ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് ഉത്പാദിപ്പിക്കാൻ തുടങ്ങി. ഒരേക്കറിൽ ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് കൃഷി ചെയ്യുന്നതിന് അഞ്ചുലക്ഷത്തോളം രൂപ അനുവദിച്ചതായും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ചില്ലറ വിപണിയിൽ 200 മുതൽ 250 രൂപ വരെയാണ് ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ടിന്റെ വില. ഏപ്രിൽ മുതൽ ഒക്ടോബർ വരെ പഴങ്ങൾ ലഭിക്കും. ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് ചെടിയുടെ ആയുസ്സ് 15 മുതൽ 20 വർഷം വരെയാണ്. അഞ്ചാം വർഷം മുതൽ പ്രതിവർഷം 8 ലക്ഷം രൂപ സമ്പാദിക്കാൻ തുടങ്ങുമെന്ന് സച്ചിൻ വിശ്വസിക്കുന്നു.

ഭൂമിയിലെ ജലവിതാനം കുറയുന്നത് കണക്കിലെടുത്ത്, പടിഞ്ഞാറൻ യുപിയിലെ കർഷകർ ജലസേചനത്തിനായി ജലസേചനത്തിനായി പ്രത്യേക രീതി സ്വീകരിക്കുകയും ആ രീതിയിൽ ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് കൃഷി ആരംഭിക്കുകയും ചെയ്തു. സച്ചിൻ ചൗധരിയെപ്പോലുള്ള അഞ്ച് കർഷകർ ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് ഫാമിൽ നനയ്ക്കാൻ ഡ്രിപ്പ് ഇറിഗേഷൻ സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിച്ച് തുടങ്ങി. ഈ സാങ്കേതികവിദ്യ ജലത്തെ സംരക്ഷിക്കുക മാത്രമല്ല വൈദ്യുതി ലാഭിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഡ്രാഗൺ ഫ്രൂട്ട് ഉൽപ്പാദിപ്പിച്ചതിന് ശേഷം, തന്റെ ഗ്രാമത്തിന് ചുറ്റുമുള്ള വലിയ മാർക്കറ്റുകളിലും താൻ പോകുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, അവിടെ പഴങ്ങൾ വിൽക്കാൻ ഡൽഹിയിലെ ഗാസിപൂർ മാർക്കറ്റ് കണ്ടെത്തി.

ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് ഞങ്ങളുടെ യൂട്യൂബ് ചാനൽ സബ്സ്ക്രൈബ് ചെയ്യുക