എം.എസ്.എഫ് പാളയത്തിൽ കാൾ മാർക്‌സിനെ അധിക്ഷേപിച്ചെന്നാരോപിച്ച് മുൻ മന്ത്രിയും മുസ്ലീം ലീഗ് നേതാവുമായ എം.കെ മുനീർ സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ വൻ വിവാദമായിരിക്കുന്ന സമയമാണിത്. മാർക്‌സ് കടുത്ത മദ്യപാനിയായിരുന്നെന്നും വേലക്കാരിയോടൊപ്പം കുഞ്ഞിന് ജന്മം നൽകിയ ആളാണെന്നും മുനീർ വിമർശിച്ചു. എന്നാൽ കാര്യത്തിന്റെ മെറിറ്റിലേക്ക് കടക്കുമ്പോൾ സംഭവം സത്യമാണെന്ന് കാണാം. ഇത് നേരത്തെ തന്നെ വാർത്തകളിൽ ഇടം പിടിച്ചിട്ടുണ്ട്.

പ്രശസ്ത അന്വേഷണാത്മക പത്രപ്രവർത്തകയായ മേരി ഗബ്രിയേൽ എഴുതിയ പ്രണയവും മൂലധനവും എന്ന പുസ്തകത്തിലും മാർക്‌സിന്റെ അത്ര അറിയപ്പെടാത്ത സ്വകാര്യജീവിതം വെളിച്ചം വീശുന്നു. ഒരു വേലക്കാരിയോടൊപ്പം മാർക്‌സിന്റെ കുട്ടി എവിടെയാണെന്ന് പോലും പുസ്തകം വിശദമാക്കുന്നു. കാൾ മാർക്‌സ് കേരളത്തിൽ സ്നേഹത്തിന്റെയും അഭിനിവേശത്തിന്റെയും പ്രതീകം കൂടിയാണ്. ഭാര്യ ജെന്നിയോടുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രണയകവിതകളും ഇവിടെ ബെസ്റ്റ് സെല്ലറാണ്. എന്നാൽ മാർക്‌സിനും എംഗൽസിനും എല്ലാ മനുഷ്യ സ്വഭാവങ്ങളും ഉണ്ടായിരുന്നു. ഇന്ന് കേരളത്തിലെ ചില കമ്മ്യൂണിസ്റ്റുകൾ പ്രചരിപ്പിക്കുന്നത് പോലെ അവർ ദൈവമായിരുന്നില്ല. മാത്രമല്ല, 150 വർഷം മുമ്പുള്ള യൂറോപ്യൻ സമൂഹം ഇന്നത്തെ കേരള സമൂഹത്തേക്കാൾ മികച്ചതായിരുന്നു. ഉഭയ സമ്മതത്തോടെയുള്ള ലൈംഗികത അവിടെ പീഡനമായിരുന്നില്ല.

കേരള സ്പീക്ക്സിനെ പിൻതുടരാനും വാട്സ് അപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകാനും ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക. Whatsapp Group |Telegram Group

പട്ടിണിയും ദാരിദ്ര്യവുമുള്ള ആ യുവത്വം

1843 ജൂൺ 19 ന് കാൾ മാർക്സും രാജകുമാരി ജെന്നി വോൺ വെസ്റ്റ്ഫാലനും വിവാഹിതരായി. 25 വയസ്സുള്ള കാൾ, 29 വയസ്സുള്ള ജെന്നിയെ വിവാഹം കഴിച്ചു. ജെന്നി, മാർക്‌സിന്റെ ഏഴു മക്കളെ പ്രസവിച്ചു. അവസാനത്തെ പ്രസവം നടക്കുമ്പോൾ ജെന്നിക്ക് 43 വയസ്സായിരുന്നു. ഏഴു ജന്മങ്ങൾ പതിനാലു വർഷത്തിനുള്ളിൽ ആയിരുന്നു. ഇതിൽ മൂന്ന് കുട്ടികൾ മരിച്ചു. പട്ടിണിയും ദാരിദ്ര്യവുമാണ് അക്കാലത്ത് കുടുംബത്തെ നയിച്ചിരുന്നത്. പ്രണയവും മൂലധനവും എന്ന പുസ്തകത്തിൽ ഇക്കാര്യങ്ങളെല്ലാം വിശദമായി പ്രതിപാദിച്ചിട്ടുണ്ട്.

കുടുംബത്തിന്റെ സാമ്പത്തിക ഭദ്രത ഉറപ്പാക്കാതെയും ജോലിയൊന്നും ചെയ്യാതെയും മാർക്‌സ് മദ്യപാനവും, എഴുത്തും മുന്നോട്ടുകൊണ്ടുപോയപ്പോൾ ഭാര്യ ജെന്നി ഏറെ കഷ്ടപ്പെട്ടെന്ന് പുസ്തകം ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു. എന്നാൽ ഇതിനിടയിൽ കൃത്യമായ പരിചരണവും ചികിത്സയും ലഭിക്കാതെ കുട്ടികൾ മരിക്കുകയായിരുന്നു. മൂലധനം എഴുതി പൂർത്തിയാക്കിയപ്പോൾ മാർക്‌സിന് മൂന്ന് പെൺകുട്ടികൾ ബാക്കിയായി. പിന്നെ ചിത്രത്തിലില്ലാത്ത ഫ്രെഡി, വേലക്കാരിക്ക് അവിഹിതമായി ജനിച്ചവൻ.

അവളുടെ രണ്ടാമത്തെ കുഞ്ഞ് ജനിച്ച സമയത്ത്, ജെന്നിയുടെ അമ്മ തന്റെ മകളെ സഹായിക്കാനും കുട്ടികളെ നോക്കാനും ബ്രസൽസിലേക്ക് ഹെലൻ ഡിമെത്തി എന്ന വേലക്കാരിയെ അയച്ചു (1845 ഏപ്രിലിൽ). ഹെലൻ ചുവന്ന മുടിയും നീലക്കണ്ണുകളുമുള്ള സുന്ദരിയായിരുന്നു. അവിടെ വരുമ്പോൾ അവൾക്ക് ഇരുപത്തഞ്ച് വയസ്സായിരുന്നു. മാർക്സിനേക്കാൾ രണ്ട് വയസ്സിന് ഇളയത്. പതിനൊന്ന് വയസ്സ് മുതൽ ജെന്നിയുടെ വീട്ടിലെ ജോലിക്കാരിയായ അവൾ കുടുംബത്തിനായി സ്വയം സമർപ്പിച്ചു. എല്ലാ വിവാഹാലോചനകളും ഒഴിവാക്കി. ഹെലൻ പിന്നീട് മാർക്ക്സിന്റെ ജീവിതത്തിൽ നിറസാന്നിധ്യമായി. ഹെലൻ പ്രവേശിച്ച സമയത്താണ് ഏംഗൽസ് മാർക്സുമായി അടുത്ത സൗഹൃദം സ്ഥാപിച്ചത്. പിന്നീട് അവർ ഒരുമിച്ച് താമസിച്ചു. ആദർശ ജീവിതത്തിൽ മാത്രമല്ല വ്യക്തിജീവിതത്തിലും കുടുംബകാര്യങ്ങളിലും. മാർക്‌സിന്റെ കുടുംബജീവിതത്തിലെ കാറ്റിനും ആഹ്വാനത്തിനും സാക്ഷിയായ രണ്ട് വ്യക്തിത്വങ്ങളാണ് ഏംഗൽസും ഹെലനും എന്ന് പറയാം. മാർക്‌സിന്റെ മരണശേഷം അവൾ എംഗൽസിനൊപ്പമായിരുന്നു.

ഏംഗൽസ് ഗർഭം ഏറ്റെടുത്തു

ജെന്നി ഇല്ലാതിരുന്ന പല അവസരങ്ങളിലും മാർക്‌സ് കൊച്ച്ലെൻ എന്ന വേലക്കാരിയുമായി അടുപ്പത്തിലായി. തൽഫലമായി, അവൾ ഗർഭിണിയായി. 1851 ജൂൺ 23-ന് അവൾ ഒരു ആൺകുഞ്ഞിന് ജന്മം നൽകി. ഹെന്റി ഫ്രെഡറിക്ക് എന്നാണ് പേര്. ആറാഴ്ച കഴിഞ്ഞ് ജനനം രജിസ്റ്റർ ചെയ്തപ്പോൾ അമ്മ കുട്ടിയുടെ പിതാവിന്റെ പേര് നൽകിയില്ല. കുട്ടിയുടെ അമ്മയുടെ കുടുംബപ്പേര് ചേർത്ത് ഫ്രെഡറിക് ഡെമത്ത് എന്നറിയപ്പെട്ടു.

ഗർഭ ധാരണം പ്രകടമാകുന്നതോടെ കുടുംബത്തില് പ്രശ്നങ്ങളുണ്ടാകുന്നത് സ്വാഭാവികമാണ്. കുട്ടിയുടെ പിതാവ് താനല്ലെന്ന് തെളിയിക്കാനുള്ള മാർക്‌സിന്റെ ശ്രമങ്ങൾ പരാജയപ്പെടുകയായിരുന്നു. തന്റെ പ്രശസ്തി കാര്യമാക്കാതിരുന്ന എംഗൽസ് തന്റെ രാഷ്ട്രീയ സൈദ്ധാന്തികന്റെ മുഖം രക്ഷിക്കാനുള്ള നീക്കങ്ങൾ ആരംഭിച്ചു. പിതൃത്വം അവകാശപ്പെടാൻ ധൈര്യമില്ലെങ്കിലും, ജെന്നിയെയും കുട്ടികളെയും ഉൾപ്പെട്ട മറ്റുള്ളവരെയും തെറ്റിദ്ധരിപ്പിക്കുന്ന ലക്ഷണങ്ങൾ അയാൾ കാണിച്ചു. സുഹൃത്ത് തല്ക്കാലം മുഖംമൂടി ധരിച്ചിരുന്നു. കുലീനയും സഹിഷ്ണുതയുമുള്ള ജെന്നിയുടെ പക്വമായ മനോഭാവം കാരണം കുടുംബത്തിൽ പറയത്തക്ക പ്രശ്‌നങ്ങളൊന്നും ഉണ്ടായില്ല. അവളെ വിട്ടയക്കാനുള്ള കടുത്ത തീരുമാനം സ്വാഭാവികമായും ചർച്ചയിൽ വരും. അതിനുമുമ്പ്, ഈസ്റ്റ് ലണ്ടനിലെ ലെവി എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു പാവപ്പെട്ട കുടുംബത്തിന് അവൾ കുഞ്ഞിനെ നൽകി. അങ്ങനെ കുഞ്ഞിന് അമ്മയെ നഷ്ടപ്പെട്ടു. (കേരളം നേരത്തെ ചർച്ച ചെയ്ത അനുപമ സംഭവം ഓർക്കുക. ചരിത്രം ആവർത്തിക്കുന്നു)

മാർക്സിന്റെ മദ്യപാന ഉത്സവങ്ങൾ

മാർക്സിനെ തികഞ്ഞ മദ്യപാനിയായും പുസ്തകം ചിത്രീകരിക്കുന്നു. ജെന്നി എന്നോടൊപ്പമില്ലാത്ത പല സന്ദർഭങ്ങളും ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. ആ ദിവസങ്ങൾ മാർക്‌സിന്റെ ലഹരിയുടെ ദിനങ്ങളായിരിക്കും. സുഹൃത്തുക്കളായ ലെബ്നിസിനും എഡ്ഗർ ബൗറിനും ഒപ്പം ബിയർ ഫെസ്റ്റിവൽ ദിനങ്ങൾ അവിസ്മരണീയമാണ്. വഴിയിൽ എല്ലാ പബ്ബിലും നിർത്തി മദ്യപിക്കുന്നതായിരുന്നു രീതി. പ്രണയവും മൂലധനവും എന്ന പുസ്തകം പറയുന്നതനുസരിച്ച്, അവർ തെരുവുകളിലൂടെ ഇഴഞ്ഞു നീങ്ങുന്നു, റോഡിൽ കല്ലുകൾ എറിയുകയും ശബ്ദമുണ്ടാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. നാലോ അഞ്ചോ തെരുവ് വിളക്കുകൾ കല്ലെറിഞ്ഞ് അവർ തകർക്കുമായിരുന്നു. ഒരിക്കൽ കള്ളക്കടത്തുകാരുടെ സംഘത്തിലെ ഒരു ഇംഗ്ലീഷുകാരനെ അപമാനിച്ചതിന് എംഗൽസ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ കണ്ണിൽ കുട കൊണ്ട് കുത്തുകയും നഷ്ടപരിഹാരം നൽകുകയും ചെയ്തു. യംഗ് കാൾ മാർക്‌സ് എന്ന സിനിമയിലും ഈ സംഭവങ്ങൾ പറയുന്നുണ്ട്.

വാസ്‌തവത്തിൽ, എംഗൽസിന്റെ ചെലവിലാണ്‌ മാർക്സ്‌ ജീവിച്ചത്‌. എംഗൽസ് ഒരിക്കലും വിവാഹിതനായിരുന്നില്ല. രണ്ടു പതിറ്റാണ്ടോളം തന്നോടൊപ്പം ജീവിച്ച മേരി ബേൺസിനെ ഏംഗൽസ് ഒരിക്കലും വിവാഹം കഴിച്ചിരുന്നില്ല. അവരുടെ അവസാന നാളുകൾ വരെ മേരിക്ക് ശേഷം തന്റെ ‘ഭാര്യ’ ആയിരുന്നമേരിയുടെ സഹോദരി ലിസി ബേൺസിനെയും ഏംഗൽസ് വിവാഹം കഴിച്ചില്ല. അവളുടെ മരണത്തിന്റെ തലേന്ന് ചർച്ച് ഓഫ് ഇംഗ്ലണ്ട് വികാരി വീട്ടിലെത്തി വിവാഹം നടത്തി. ഏംഗൽസിന് നിരവധി സ്ത്രീകളുമായി ബന്ധമുണ്ടായിരുന്നു. പല അടുത്ത പാർട്ടി സുഹൃത്തുക്കളുടെയും ധാർമ്മിക ജീവിത നിലവാരം വളരെ മോശമായിരുന്നു. മാർക്‌സിന്റെ കുടുംബത്തോടൊപ്പം കുറച്ചുകാലം താമസിച്ചിരുന്ന പൈപ്പർ, മാരകമായ സിഫിലിസ് കേസുമായി തിരിച്ചെത്തി. വേശ്യകളോടൊപ്പം ജീവിച്ച് സമ്പാദ്യമെല്ലാം കഴിയുമ്പോൾ അയാൾ വീണ്ടും മാർക്‌സിനെ സമീപിക്കും. മറ്റൊരു നേതാവ്, ലൂപ്പസ്, മദ്യപാനിയും വേശ്യാലയങ്ങൾ പതിവായി സന്ദർശിക്കുന്നവനുമായിരുന്നു.

മൂലധനം എഴുതിയ നാൾ മുതൽ മാർക്സ് സമ്പന്നനാണ്. ഇത്രയും കാലം നേരിട്ട സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധികൾ ഒന്നൊന്നായി തരണം ചെയ്തു. ഈ സമയത്തെം തനിക്ക് വേലക്കാരിയായി ജനിച്ച ഫ്രെഡിയെ മാർക്‌സ് ഓർക്കുകയോ ബന്ധപ്പെടുകയോ സഹായിക്കുകയോ സാമ്പത്തികമായോ മറ്റോ ചെയ്‌തിട്ടില്ല. മരണക്കിടക്കയിലും മാർക്സ് ഫ്രെഡിയെ ഉപേക്ഷിച്ചു. 1883 മാർച്ച് 14-ന് അറുപത്തിനാലാമത്തെ വയസ്സിൽ മാർക്സ് അന്തരിച്ചു.

മൂത്ത മകളായ ചെറിയ ജെന്നിക്ക് ഫ്രെഡിയെ നന്നായി അറിയാമായിരുന്നുവെന്ന് പുസ്തകം പറയുന്നു. മറ്റൊരു മകളായ ലോറയും ഫ്രെഡിയെ തിരിച്ചറിഞ്ഞു, അവളുടെ പിതാവിന്റെ വിശാലമായ നെറ്റി, വളഞ്ഞ പുരികങ്ങൾ, ഉയർന്ന മൂക്ക്, ശാരീരിക സവിശേഷതകൾ എന്നിവ പാരമ്പര്യമായി ലഭിച്ചു. ഫ്രെഡി അമ്മയുമായി ഇടയ്ക്കിടെ ബന്ധപ്പെട്ടുകൊണ്ടിരുന്നു. അവർ മാർക്‌സിന് ശേഷം എംഗൽസിനൊപ്പമായിരുന്നു താമസം. അദ്ദേഹത്തിന്റെ മക്കൾക്ക് മാർക്‌സിന്റെ കൃതികളിൽ നിന്ന് റോയൽറ്റി ലഭിച്ചു. എന്നാൽ ഫ്രെഡിക്ക് ഒന്നും കിട്ടിയില്ലെന്ന് ലവ് ആൻഡ് ക്യാപിറ്റൽ എന്ന പുസ്തകം ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു. ഒസ്യാറ്റിൽ സ്വന്തം മകനെ മറന്ന മാർക്സ് വിമർശിക്കപ്പെട്ടു. ഫ്രെഡിക്ക് സമ്പത്തായി എംഗൽസിൽ നിന്ന് ഒന്നും ലഭിച്ചില്ല. മാർക്‌സ് ഒരു വേലക്കാരിയോടൊപ്പം ഒരു കുട്ടിക്ക് ജന്മം നൽകി എന്ന വസ്തുത വിക്കിപീഡിയ പോലും ഇപ്പോൾ ചേർത്തിരിക്കുന്നു.

മാർക്‌സിന്റെയും എംഗൽസിന്റെയും രാഷ്ട്രീയ ആശയങ്ങളോട് വളരെയധികം യോജിപ്പുള്ള, നന്നായി വായിക്കപ്പെട്ടിരുന്ന ഹെലൻ എന്ന വേലക്കാരിയെ കുറിച്ച് പുസ്തകം പറയുന്നു. എന്നാൽ മുനീർ തെറ്റായി ചിത്രീകരിക്കുന്നത് പോലെ മാർക്‌സ് അവരെ പീഡിപ്പിക്കുകയായിരുന്നില്ല. തീവ്രമായ പ്രണയമായിരുന്നു ഇരുവരും തമ്മിൽ. ഹൈഗേറ്റിലെ മാർക്‌സ് കുടുംബത്തിന്റെ ശവകുടീരത്തോടൊപ്പമാണ് ഹെലനെ അടക്കം ചെയ്തത്.

ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് ഞങ്ങളുടെ യൂട്യൂബ് ചാനൽ സബ്സ്ക്രൈബ് ചെയ്യുക