തിരുവനന്തപുരം: നിരോധിത ലഹരിമരുന്ന് ഉപയോഗിക്കുന്നവരെ പെട്ടെന്ന് പിടികൂടാൻ കിറ്റുമായി എക്സൈസ് വകുപ്പ്. നിരോധിത മരുന്നുകളുടെ ഉപയോഗം കണ്ടെത്താൻ കഴിയുന്ന എബോൺ കിറ്റുകൾ ഉപയോഗിച്ച് വ്യാപകമായ പരിശോധനയാണ് എക്സൈസ് ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. സംസ്ഥാനത്ത് വ്യാപകമായ എം.ഡി.എം.എ. സിന്തറ്റിക് ലഹരി വസ്തുക്കളുടെ വരവ് സംബന്ധിച്ച വിവരത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് പരിശോധന. വിദ്യാര് ഥികള് ക്കിടയില് പോലും അനധികൃത വസ്തുക്കളുടെ ഉപയോഗം വ്യാപകമാണെന്ന് തിരിച്ചറിഞ്ഞതോടെയാണ് എക് സൈസ് തന്ത്രപരമായ പരിശോധനകളുമായി രംഗത്തെത്തിയിരിക്കുന്നത്. ഉമിനീരിൽ നിന്ന് മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗിച്ചിട്ടുണ്ടോ എന്ന് കണ്ടെത്താൻ കഴിയുന്ന എബോൺ ടെസ്റ്റ് കിറ്റുമായി എക്സൈസ്.

ലഹരി ഉപയോഗത്തിൽ നിന്ന് യുവാക്കളെയും വിദ്യാർത്ഥികളെയും അകറ്റി നിർത്തുകയാണ് പരിശോധനയുടെ പ്രധാന ലക്ഷ്യമെന്ന് ആഡി പറഞ്ഞു. എക്സൈസ് കമ്മിഷണർ ഇ.എൻ. സുരേഷ് പറഞ്ഞു. അല്ലാതെ വ്യാപകമായ നിയമനടപടികൾ സ്വീകരിച്ചതിന് വേണ്ടിയല്ല. മയക്കുമരുന്ന് ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നവരെ സാധാരണ ജീവിതത്തിലേക്ക് മടങ്ങാൻ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാം. എക്സൈസ് വകുപ്പ് ഇതിന് പിന്തുണ നൽകും. അതേസമയം, ഇത്തരം ലഹരി വസ്തുക്കൾ വിൽക്കുന്നവർക്കെതിരെ കർശന നടപടി സ്വീകരിക്കും. ഭാവിയിൽ കിറ്റ് ഉപയോഗിച്ച് കൂടുതൽ പരിശോധനകൾ ഉണ്ടാകുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കേരള സ്പീക്ക്സിനെ പിൻതുടരാനും വാട്സ് അപ്പ് ഗ്രൂപ്പിൽ അംഗമാകാനും ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക. Whatsapp Group |Telegram Group

എംഡിഎംഎ, കൊക്കെയ്ൻ, എൽഎസ്ഡി, മരിജുവാന തുടങ്ങിയ മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗിച്ചവരെ തിരിച്ചറിയാനുള്ള എളുപ്പവഴിയാണ് ഈ ഡിസ്പോസിബിൾ ടെസ്റ്റ്. മദ്യപിച്ച് വാഹനമോടിക്കുന്നവരെ കണ്ടെത്താൻ ബ്രീത്ത് അനലൈസർ ഉപയോഗിക്കുന്നു. എന്നാൽ കഞ്ചാവ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള നിയമവിരുദ്ധ മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗിച്ചവരെ കണ്ടെത്താൻ സംശയം തോന്നിയാൽ കസ്റ്റഡിയിലെടുത്ത് സർക്കാർ ആശുപത്രിയിൽ എത്തിച്ച് രക്തപരിശോധന നടത്തണം. പുതിയ കിറ്റ് ഉപയോഗിച്ചാൽ ഈ സമയനഷ്ടം ഒഴിവാക്കാം. കിറ്റിന്റെ ഉപയോഗക്ഷമത ഉറപ്പാക്കാൻ പരീക്ഷണാടിസ്ഥാനത്തിൽ കൊച്ചിയിൽ പരീക്ഷണം നടത്തി. ഇതുവരെ 10,000 കിറ്റുകൾ മാത്രമാണ് എക്സൈസ് വാങ്ങിയത്. ഇതോടെ ഓണക്കാലത്ത് വ്യാപക പരിശോധനയുണ്ടാകും. കൂടുതൽ ടെസ്റ്റിംഗ് കിറ്റുകൾ അവതരിപ്പിച്ച് ടെസ്റ്റിംഗ് കിറ്റുകളുടെ എണ്ണം വർദ്ധിപ്പിക്കാനാണ് എക്സൈസ് ലക്ഷ്യമിടുന്നത്.

നിരോധിത പദാർത്ഥങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ചതായി തെളിഞ്ഞാൽ ഡീ അഡിക്ഷനും കൗൺസിലിംഗിനും തയ്യാറാണെങ്കിൽ നിയമനടപടികൾ ഒഴിവാക്കാനും ലഹരിവിമുക്ത ജീവിതം നയിക്കാനും എക്സൈസ് വകുപ്പ് സഹായിക്കും. മുതിർന്നവരെയും അല്ലാത്തവരെയും മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് തടയുകയാണ് എക്സൈസ് പ്രധാനമായും ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. അതേസമയം, ലഹരി ഉപയോഗിച്ചു മറ്റെന്തെങ്കിലും നിയമലംഘനം നടത്തിയതായി കണ്ടെത്തിയാൽ നിയമനടപടികൾ നേരിടേണ്ടിവരും. കൂടാതെ മയക്കുമരുന്ന് എവിടെ നിന്ന് ലഭിച്ചുവെന്ന വിവരവും എക്സൈസ് നൽകേണ്ടിവരും.

പരിശോധന നടത്തുന്നത് ഇങ്ങനെ

അബോണിന്റെ ഒറ്റത്തവണ ഉപയോഗിക്കാവുന്ന കിറ്റിന്റെ വില ഏകദേശം 500 രൂപയാണ്. സംശയം തോന്നിയാൽ ഇൻസ്പെക്റ്റിംഗ് ഓഫീസർക്ക് എളുപ്പത്തിൽ ലഭ്യമാകുന്ന തരത്തിലാണ് കിറ്റ് രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്നത്. ഇതുപയോഗിച്ച് ഒരേസമയം ഒന്നിലധികം മയക്കുമരുന്ന് പരിശോധനകൾ നടത്താനും അതുവഴി ഏത് പദാർത്ഥമാണ് ഉപയോഗിച്ചതെന്ന് കണ്ടെത്താനും സാധിക്കും. ഗുജറാത്തിലെ വഡോദരയിലാണ് ഇത്തരമൊരു ടെസ്റ്റിംഗ് കിറ്റ് ഉപയോഗിച്ചുള്ള പരിശോധന രാജ്യത്ത് ആദ്യമായി ആരംഭിച്ചത്.

ലോറി ഡ്രൈവർമാരിലും യുവാക്കളിലും മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗം വർധിക്കുന്നത് തടയാനാണ് ഗുജറാത്ത് പോലീസ് ഈ സംവിധാനം ആരംഭിച്ചിരിക്കുന്നത്. കേരളവും ഈ മാതൃകയിൽ പരീക്ഷിക്കും. ഇതിന് ഉമിനീർ മാത്രം ശേഖരിച്ചാൽ മതി. പത്ത് സെന്റീമീറ്റർ നീളമുള്ള കിറ്റിൽ സ്പോഞ്ച് പൊതിഞ്ഞ സൂചിയും പരിശോധനയ്ക്കുള്ള ദ്രാവകവും അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. കിറ്റിനുള്ളിലെ സ്പോഞ്ച് ഭാഗം ഉമിനീർ ശേഖരിക്കാൻ ഉപയോഗിക്കും. ഇത് ശേഖരിച്ച ഉമിനീർ ടെസ്റ്റ് കിറ്റിനുള്ളിലെ ദ്രാവകത്തിലേക്ക് മാറ്റും. ഇങ്ങനെ മാറ്റുമ്പോൾ സ്പോഞ്ചിന്റെ നിറത്തിൽ മാറ്റമുണ്ടായാൽ മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗിച്ചതായി കണ്ടെത്താനാകും. സാധാരണ രക്തപരിശോധനയ്ക്ക് സമ്മതം വേണമെന്നാണ് നിയമം. സംശയത്തിന്റെ പേരിൽ ഒരാളിൽ നിന്ന് പരിശോധനയ്ക്കായി രക്തം ശേഖരിക്കാൻ കഴിയില്ല. അല്ലെങ്കിൽ താൻ എന്തെങ്കിലും കുറ്റം ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്ന് ബോധ്യപ്പെടണം. ഉമിനീർ ഉള്ളപ്പോൾ ആ പ്രശ്നം ഉണ്ടാകില്ല.

ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്ത് ഞങ്ങളുടെ യൂട്യൂബ് ചാനൽ സബ്സ്ക്രൈബ് ചെയ്യുക